Xây dựng nhà sai phép bị xử lý như thế nào?

09/06/2016

Theo giấy phép xây dựng, tôi được xây 1 trệt và 1 gác kiểu chuồng cu phía trên. Nhưng sau đó tôi thay đổi ý định, tăng mật độ xây dựng và đã nộp lại hồ sơ xin điều chỉnh giấy ...

Theo giấy phép xây dựng, tôi được xây 1 trệt và 1 gác kiểu chuồng cu phía trên. Nhưng sau đó tôi thay đổi ý định, tăng mật độ xây dựng và đã nộp lại hồ sơ xin điều chỉnh giấy phép.

Trong thời gian đó, tôi vẫn xây nhà theo nội dung xin cấp mới (dù chưa được cấp) nên bị lập biên bản dừng thi công. Vậy pháp luật quy định việc này như thế nào?

Nguyễn Quang Lễ (nguyenquangle.1983@gmail.com)

Ảnh Xây dựng nhà sai phép bị xử lý như thế nào?
Mức phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới từ 10 triệu đến 20 triệu đồng

Trả lời:

Điều 13 Nghị định 121 ngày 10/10/2013 của Chính phủ quy định:

Mức phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới từ 10 triệu đến 20 triệu đồng, được áp dụng đối với nhà ở riêng lẻ ở đô thị (nếu chủ đầu tư là cá nhân thì mức phạt bằng 1/2).

Với hành vi xây dựng sai phép mà không vi phạm chỉ giới xây dựng, không có tranh chấp, không gây ảnh hưởng các công trình lân cận, xây dựng trên đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp thì ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được, tức 40% giá trị phần xây dựng không phép, sai phép với công trình là nhà ở riêng lẻ. Khi chủ đầu tư hoàn thành việc nộp phạt thì cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh giấy phép xây dựng hoặc cấp giấy phép xây dựng.

Về thời hạn ban hành quyết định xử phạt, theo Điều 66 Luật Xử lý vi phạm hành chính thì trong thời hạn 7 ngày (tính từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính) người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt. Trường hợp vụ việc phức tạp thì thời hạn này tối đa là 30 ngày. Quá thời hạn nói trên, người có thẩm quyền không ra quyết định xử phạt nhưng vẫn quyết định áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả theo khoản 1 Điều 28 của luật trên.

Luật sư Lê Văn Hoan
(Trưởng Văn phòng luật sư Lê Văn, Tp.HCM)